Các tác dụng phụ của thuốc Fefasdin 120

Các tác dụng phụ của thuốc Fefasdin 120

Với thành phần chính là Fexofenadin hydroclorid 120mg, thuốc Fefasdin 120 có công dụng chính trong việc điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa, hắt hơi, sổ mũi, chảy nước mắt, giảm sưng viêm niêm mạc mũi… Vậy thuốc Fefasdin nên được sử dụng như thế nào là tốt nhất?

1. Công dụng thuốc Fefasdin 120

Thuốc thuốc Fefasdin 120 có thành phần gồm: Fexofenadin hydroclorid 120mg, tá dược vừa đủ. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dễ dùng và bảo quản.

Thuốc được chỉ định trong điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa, hắt hơi,sổ mũi, chảy nước mắt, giảm sưng viêm niêm mạc mũi, giảm đau họng, giúp cho đường thở dễ dàng hơn.

Hiện nay, thuốc Fefasdin 120 có mặt ở hầu hết các hiệu thuốc, quầy thuốc và bệnh viện. Người bệnh có thể dễ dàng mua được Fefasdin. Tuy nhiên trước khi dùng vẫn nên tham khảo ý kiến bác sĩ, dược sĩ nhằm có những chỉ định an toàn.

2. Liều dùng thuốc Fefasdin

Cách dùng: Thuốc dùng đường uống, thường uống với nước lọc hay nước đun sôi để nguội.

Liều dùng:

  • Với người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: thường dùng liều 60mg/ lần, ngày dùng 2 lần hoặc 120mg/ lần, ngày dùng 1 lần.
  • Với người già và người suy gan: không cần hiệu chỉnh liều.
  • Người bệnh suy thận: cần giảm liều dùng, chỉ dùng duy nhất 1 liều 60mg/ lần, ngày dùng một lần.
  • Cần thận trọng khi sử dụng với một số thuốc. Với các thuốc kháng acid hay các thuốc có chứa nhôm, magie, cần đảm bảo dùng cách nhau ít nhất là 2 giờ.

Fefasdin không được khuyên dùng cho trẻ em, đặc biệt là trẻ dưới 6 tháng tuổi. Vì thế cha mẹ cần hết sức lưu ý vấn đề này.

Cần làm gì khi quên liều: Dùng liều đó ngay khi nhớ ra, nếu gần với thời gian sử dụng liều tiếp theo thì bỏ qua liều đã quên, chỉ sử dụng liều tiếp đó. Không dùng gấp đôi liều.

Cần làm gì khi quá liều: Có thể xuất hiện các triệu chứng hoa mắt, chóng mặt, buồn ngủ, khô miệng hoặc nghiêm trọng có thể dẫn tới hôn mê.

3. Những tác dụng phụ có thể xảy ra khi dùng Fefasdin

Các tác dụng phụ khi sử dụng thuốc Fefasdin có thể gặp phải như:

  • Rối loạn thần kinh: đau đầu, chóng mặt.
  • Rối loạn tiêu hóa: buồn nôn, nôn, tiêu chảy.
  • Rối loạn vận động: đau mỏi lưng, đau chân, đau cánh tay.
  • Tình trạng dị ứng: mẩn ngứa, mề đay, khó thở, phát ban.
  • Khó nuốt, khàn tiếng.
  • Sưng cổ chân, cổ tay, môi, mắt.

Không phải ai dùng thuốc Fefasdin cũng gặp phải tác dụng phụ, bởi điều này còn phụ thuộc vào tình trạng sức khỏe, liều dùng, độ tuổi. Do đó, khi gặp bất cứ vấn đề gì về sức khỏe người bệnh nên trao đổi với bác sĩ để có những chỉ định phù hợp.

4. Những tương tác thuốc Fefasdin có thể xảy ra

Tương tác thuốc có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số thuốc có thể gây tương tác khi dùng chung với Fefasdin, bao gồm:

  • Erythromycin hoặc ketoconazol
  • Thuốc kháng axit chứa gel aluminium hay magnesium

Trong quá trình dùng thuốc bệnh nhân không nên uống thuốc với rượu bia, hoa quả hay bất kỳ đồ uống có cồn.

Việc dùng thuốc chỉ đạt hiệu quả khi được sử dụng đúng liều lượng, mục đích và chỉ dẫn của bác sĩ. Do đó, người bệnh nên tuân thủ theo để đạt được những hiệu quả trong việc điều trị bệnh.

Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/thong-tin-duoc/su-dung-thuoc-toan/cac-tac-dung-phu-cua-thuoc-fefasdin-120/