Công dụng thuốc Acemol

Công dụng thuốc Acemol

Thuốc Acemol có thành phần hoạt chất chính là Paracetamol và các tá dược khác với lượng vừa đủ. Đây là thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm phi Steroid. Thuốc có tác dụng điều trị giảm đau, hạ sốt trong mọi trường hợp.

1. Thuốc Acemol là thuốc gì?

Thuốc Acemol có thành phần hoạt chất chính là Paracetamol và các tá dược khác với lượng vừa đủ. Thuốc Acemol thường được bào chế dưới dạng viên nén. Quy cách đóng gói là 1 hộp gồm 40 viên. Thuốc Acemol được chỉ định trong điều trị hỗ trợ giảm đau và hạ sốt trong nhiều trường hợp.

Hoạt chất Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế thuốc Aspirin; tuy vậy, khác với Aspirin, Paracetamol không có công dụng trong điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam thì hoạt chất này có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin.

Hoạt chất Paracetamol có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bệnh đang bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Nguyên nhân là do thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Thuốc Acemol được hấp thu nhanh gần như là hoàn toàn qua đường uống. Thuốc được chuyển hóa ở gan và thải trừ ra ngoài qua nước tiểu.

2. Thuốc Acemol có tác dụng gì?

Thuốc Acemol được chỉ định sử dụng với tác dụng hạ sốt và giảm đau trong các trường hợp: Cảm cúm, sốt nóng kèm theo đau nhức cơ thể.

3. Cách dùng và liều dùng của thuốc Acemol

3.1. Cách sử dụng thuốc:

Thuốc Acemol được bào chế dưới dạng viên nén, thích hợp sử dụng theo đường uống.

3.2. Liều điều trị của thuốc:

Bạn cần cố gắng tuân theo sự hướng dẫn của thầy thuốc, trung bình:

  • Liều điều trị đối với người lớn: Mỗi lần uống 1 đến 2 viên, ngày 3 lần hoặc cách 4 giờ.
  • Liều điều trị đối với trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, ngày 2 – 3 lần.

Chú ý: Bạn cần chú ý rằng liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo, theo khuyến cáo của nhà sản xuất. Liều điều trị cụ thể tùy thuộc vào tình trạng sức khỏe và mức độ diễn tiến của bệnh của từng người. Để có liều điều trị phù hợp với tình trạng bệnh của mình, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ điều trị hoặc chuyên viên y tế.

4. Trường hợp quá hay quên liều thuốc Acemol

Trường hợp quá liều thuốc: Tình trạng nhiễm độc paracetamol có thể do sử dụng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10 g trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc trong thời gian dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính quan trọng nhất do quá liều và có thể gây ra tình trạng hôn mê, thậm chí là tử vong.

Xử lý quá liều: Khi phát hiện ra ai sử dụng thuốc Acemol quá liều, bạn cần đưa người đó đến ngay cơ sở y tế đề được can thiệp kịp thời và đúng phác đồ. Các bác sĩ điều trị có thể có những chỉ định như sau:

  • Thủ thuật rửa dạ dày (tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc quá liều).
  • Liệu pháp giải độc chính là sử dụng những hợp chất sulfhydry.
  • Điều trị quá liều hoạt chất Paracetamol với N – acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống chế phẩm có chứa Paracetamol.

Trường hợp quên liều thuốc: Cần cố gắng bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian uống thuốc giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Bạn tuyệt đối không sử dụng thuốc với liều điều trị gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

5. Tác dụng không mong muốn của thuốc Acemol

Khi sử dụng thuốc Acemol, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn, như sau:

  • Đối với hệ tiêu hoá: Tình trạng rối loạn tiêu hóa như tiêu chảy hay táo bón.
  • Đối với hệ huyết học: Giảm số lượng bạch cầu trung tính, thiếu máu, hiếm khi giảm tiểu cầu.
  • Khác: Dị ứng, phát ban ngoài da với biểu hiện là xuất hiện hồng ban hoặc mề đay, độc với thận.

Khi gặp tác dụng không mong muốn của thuốc Acemol, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ điều trị hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí đúng cách và hạn chế ảnh hưởng có hại đến sức khỏe.

6. Tương tác của thuốc Acemol

Dùng đồng thời thuốc Acemol với các thuốc chống co giật như phenytoin, carbamazepin, barbiturat hay isoniazid làm tăng độc tính đối với gan.

Uống thuốc Acemol dài ngày liều cao hoạt chất Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này ít hoặc không quan trọng về lâm sàng nên thuốc Acemol được sử dụng khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt đối với những người đang điều trị bằng Coumarin và dẫn chất Indandion.

7. Một số chú ý khi sử dụng thuốc Acemol

Trước khi sử dụng thuốc Acemol bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

7.1. Chống chỉ định của thuốc Acemol:

Thuốc Acemol được chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người nhạy cảm hoặc quá mẫn cảm với thành phần hoạt chất Paracetamol.
  • Người đang bị thiếu hụt men glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD).

7.2. Thận trọng khi sử dụng thuốc Acemol:

  • Người đã bị thiếu máu từ trước.
  • Người đang hoặc đã bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
  • Người uống nhiều rượu có thể tăng độc tính của hoạt chất Paracetamol đối với gan.
  • Bác sĩ cần cảnh báo người sử dụng thuốc về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP) hay hội chứng Lyell hoặc hội chứng steven – johnson (SJS), .
  • Khả năng lái xe và vận hành máy móc: Thuốc Acemol không gây ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
  • Thời kỳ mang thai: Thuốc Acemol sử dụng được cho phụ nữ có thai và cho con bú.
  • Thời kỳ cho con bú: Thuốc Acemol sử dụng được cho phụ nữ có thai và cho con bú.

Tóm lại, thuốc Acemol có tác dụng giảm đau, hạ sốt, việc người dùng nắm rõ thông tin về thuốc giúp quá trình điều trị bệnh được hiệu quả hơn.

Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/thong-tin-duoc/su-dung-thuoc-toan/cong-dung-thuoc-acemol/