Công dụng thuốc Antimuc 100mg

Công dụng thuốc Antimuc 100mg

Thuốc Antimuc 100 nằm trong nhóm thuốc ho cảm, có tác dụng đối với đường hô hấp nhờ thành phần chính là Acetylcysteine. Ở dạng dung dịch uống, Antimuc 100 có tác dụng tiêu nhầy và giải độc khi quá liều paracetamol.

1. Thuốc Antimuc có tác dụng gì?

Antimuc thuộc nhóm thuốc ho và cảm, tác dụng trên đường hô hấp, có thành phần chính là Acetylcysteine hàm lượng 100mg. Acetylcystein là một loại axit amin, có tác dụng tiêu nhầy, làm giảm độ đặc của dịch đờm phổi (kể cả có mủ và không có mủ), tạo điều kiện để người bệnh ho và khạc đờm ra ngoài. Ngoài ra, Acetylcystein cũng có tác dụng giải độc paracetamol để bảo vệ gan.

Thuốc Antimuc 100mg được bào chế dưới dạng dung dịch uống và được chỉ định trong trường hợp điều trị làm tiêu chất nhầy ở người bị viêm đường hô hấp có dịch nhầy như viêm phế quản cấp tính và mãn tính, giúp làm sạch khí quản. Bên cạnh đó, Antimuc cũng được dùng trong trường hợp giải độc paracetamol khi người bệnh dùng quá liều paracetamol.

2. Cách dùng và liều dùng thuốc Antimuc

Thuốc Antimuc 100mg được dùng theo đường uống. Thuốc ở dạng dung dịch và được đóng gói trong ống nhựa, vì vậy trước khi uống, người bệnh nên lắc đều ống thuốc, sau đó dùng kéo hoặc dao để cắt phần đầu ống sao cho thuốc có thể chảy ra được. Sau khi uống thuốc, người bệnh có thể uống nước để làm chất dẫn đưa thuốc và giúp thuốc phát huy tác dụng.

Liều dùng thuốc Antimuc 100mg trong điều trị làm tiêu dịch nhầy cụ thể như sau:

  • Người lớn: 2 ống/lần, uống 3 lần/ngày.
  • Trẻ từ 2 – 6 tuổi: 1 ống /lần, uống 3 lần/ngày.
  • Trẻ từ 7 – 12 tuổi: 2 ống /lần, uống 2 lần/ngày.

Liều dùng thuốc Antimuc 100mg trong điều trị giải độc paracetamol cụ thể như sau:

  • Liều đầu tiên: 140mg/kg cân nặng
  • Liều tiếp theo: 70mg/kg cân nặng sau mỗi 4 giờ, tổng số lần dùng là 17 lần. Liều dùng này có tác dụng giải độc paracetamol rất hiệu quả trong vòng 8 giờ sau khi quá liều và hiệu quả giảm sau 15 giờ quá liều paracetamol.

Tùy theo thể trạng người bệnh và tiến triển bệnh, để đảm bảo liều dùng phù hợp, tốt nhất trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào, người bệnh nên tham khảo sự chỉ dẫn của bác sĩ hoặc dược sĩ.

Quá liều Antimuc, cụ thể là Acetylcystein có thể gây ra phản vệ, với biểu hiện là hạ huyết áp, tan máu, suy hô hấp, suy thận. Thậm chí đã có trường hợp tử vong khi người bệnh dùng quá liều Antimuc để giải độc paracetamol. Đối với trường hợp quá liều, tùy theo triệu chứng sẽ có biện pháp điều trị cụ thể.

3. Tác dụng phụ của thuốc Antimuc

Thuốc Antimuc 100mg có thể gây ra một số tác dụng phụ không mong muốn với tần suất xuất hiện như sau:

  • Thường gặp: Buồn nôn, nôn.
  • Ít gặp: Nhức đầu, ù tai, buồn ngủ; sổ mũi nhiều, viêm miệng; nổi mày đay, phát ban.
  • Hiếm gặp: Sốt, cảm giác ớn lạnh, rét run, co thắt phế quản, phản ứng phản vệ toàn thân.

Nếu có bất kỳ biểu hiện bất thường nào sau khi dùng Antimuc, tốt nhất người bệnh nên ngưng thuốc và báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết.

4. Một số lưu ý khi dùng thuốc Antimuc

  • Không dùng Antimuc 100mg ở người bị quá mẫn với thành phần của thuốc, người có tiền sự bệnh hen và trẻ dưới 2 tuổi.
  • Người có tiền sử dị ứng cần thận trọng khi dùng Antimuc và cần được giám sát chặt chẽ do nguy cơ bị phát hen. Trong trường hợp dùng thuốc Antimuc 100mg gây co thắt phế quản, người bệnh cần phải ngưng thuốc ngay và dùng thuốc giãn phế quản.
  • Nếu người bệnh bị giảm khả năng ho, cần dùng thêm dụng cụ hút dịch đờm do Antimuc 100 làm loãng đờm và tăng dịch đờm.
  • Hạn chế hoạt động cần sự tỉnh táo và tập trung như lái xe hoặc vận hành máy móc, vì thuốc Antimuc có thể gây nhức đầu, ù tai, buồn ngủ.
  • Không sử dụng Antimuc với các loại thuốc giảm ho khác hoặc thuốc làm giảm sự bài tiết ở phế quản, các chất oxy hóa như sắt, nhôm, … Tốt nhất, người bệnh nên báo cho bác sĩ biết về tiền sử bệnh cũng như các loại thuốc đã và đang sử dụng, trong đó phải bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn, sản phẩm thảo dược hay thực phẩm chức năng bổ sung.

Công dụng của thuốc Antimuc 100mg là làm tiêu dịch đờm, chất nhầy ở người bị viêm đường hô hấp có dịch nhầy. Bên cạnh đó, Antimuc cũng có công dụng giải độc paracetamol trong trường hợp dùng quá liều. Để đảm bảo hiệu quả điều trị và tránh được tác dụng phụ không mong muốn, người bệnh cần tuân theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/thong-tin-duoc/su-dung-thuoc-toan/cong-dung-thuoc-antimuc-100mg/