Công dụng thuốc Dasatex

Công dụng thuốc Dasatex

Thuốc Dasatex là thuốc giảm đau chứa hai thành phần gồm Acetaminophen và Diclofenac sodium. Thuốc được sử dụng khá phổ biến trong các trường hợp giảm đau nhức xương, đau nhức cơ thể, bệnh lý về xương khớp, sốt kèm viêm nhiễm…Vậy thuốc Dasatex nên dùng cho ai và liều lượng ra sao?

1. Thuốc Dasatex là thuốc gì?

Thuốc Dasatex Extra là thuốc giảm đau hạ sốt chống viêm chứa thành phần Paracetamol 500 mg, Diclofenac natri 50 mg. Thuốc được đóng gói dưới dạng hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài bao phim. Chai 500 viên nén dài bao phim

2. Công dụng của thuốc Dasatex

Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

Thuốc Dasatex là thuốc giúp điều trị triệu chứng đau nhức xương, nhức đầu, nhức thân thể, đau cơ, đau do thần kinh, nhức răng, đau tai, đau lưng, đau do bệnh lý thấp ngoài khớp, thấp khớp, thoái hóa khớp, thoái hóa cột sống, viêm do nhiễm trùng, đau bụng kinh, sốt kèm viêm nhiễm.

3. Cách sử dụng của thuốc Dasatex

Các quy định về liều dùng của thuốc thường sẽ nhằm hướng dẫn cho đối tượng người lớn theo đường uống. Liều dùng các đường khác cũng được quy định trong tờ hướng dẫn sử dụng. Không được tự ý thay đổi liều dùng thuốc khi vẫn chưa có ý kiến của bác sĩ, dược sĩ.

Các khác biệt của trẻ em so với người lớn như dược động học, dược lực học, tác dụng phụ… đặc biệt trẻ em là đối tượng không được phép đem vào thử nghiệm lâm sàng trước khi cấp phép lưu hành thuốc mới. Chính vì vậy dùng thuốc cho đối tượng trẻ em này cần rất cẩn trọng ngay cả với những thuốc chưa được cảnh báo.

4. Quá liều, quên liều và xử trí thuốc Dasatex

  • Nên làm gì trong trường hợp quá liều thuốc Dasatex Extra?

Những loại thuốc kê đơn cần phải có đơn thuốc của bác sĩ hoặc dược sĩ. Khi dùng quá liều thuốc Dasatex Extra cần dừng uống, báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ khi có các biểu hiện bất thường

  • Nên làm gì nếu quên một liều thuốc Dasatex Extra?

Thông thường các thuốc có thể uống trong khoảng 1-2 giờ so với quy định trong đơn thuốc. Trừ khi có quy định nghiêm ngặt về thời gian sử dụng thì có thể uống thuốc sau một vài tiếng khi phát hiện quên. Tuy nhiên, nếu thời gian quá xa thời điểm cần uống thì không nên uống bù có thể gây nguy hiểm cho cơ thể. Cần tuân thủ đúng hoặc hỏi ý kiến bác sĩ trước khi quyết định.

5. Chống chỉ định của thuốc Dasatex

  • Mẫn cảm với các thành phần của thuốc, với ibuprofen, aspirin hay thuốc kháng viêm không steroid khác.
  • Người đang dùng thuốc chống đông coumarin.
  • Suy tim nặng, suy gan và/hoặc suy thận.
  • Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Bệnh nhân có chảy máu, có bệnh tim, thiếu hụt men G6PD, hen hay co thắt phế quản.
    Phụ nữ mang thai trong 3 tháng cuối thai kỳ.

6. Lưu ý khi sử dụng của thuốc Dasatex

Những lưu ý và thận trọng trước khi dùng thuốc Dasatex Extra gồm:

  • Không dùng các thuốc khác có chứa Acetaminophen. Sử dụng kéo dài và liều cao Acetaminophen có thể gây thương tổn tế bào gan.
  • Ở bệnh nhân suy tim, người già và bệnh nhân đang dùng các thuốc kháng viêm không steroid.
  • Người có tiền sử loét, chảy máu hoặc thủng đường tiêu hóa, bị phenylceton-niệu, thiếu máu và uống nhiều rượu.
  • Người bị nhiễm khuẩn.
  • Người có tiền sử rối loạn đông máu, chảy máu
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Tham khảo ý kiến bác sĩ.
  • Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú: Không nên dùng thuốc cho phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú trừ khi thật sự cần thiết và dưới sự chỉ định của bác sĩ.
  • Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc: Dùng thận trọng khi đang lái xe và vận hành máy móc.

7. Tác dụng phụ của thuốc Dasatex

Một vài trường hợp trong quá trình dùng thuốc có thể gặp vấn đề: Buồn nôn, nôn, tiêu chảy, chướng bụng, chán ăn, khó tiêu, bồn chồn, đau vùng thượng vị, tăng các transaminase, ù tai, nhức đầu… Thông thường những phản ứng này sẽ sớm hết sau khi kết thúc quá trình dùng thuốc. Vì thế bệnh nhân không nên quá lo lắng. Cần thiết có thể trao đổi với bác sĩ kê đơn để được tư vấn thêm.

Những thông tin về thuốc Dasatex không thể thay thế cho lời khuyên bác sĩ. Vì thế bệnh nhân nên tham khảo thêm và tham vấn ý kiến người có chuyên môn trước khi dùng.

Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/thong-tin-duoc/su-dung-thuoc-toan/cong-dung-thuoc-dasatex/