Hàm lượng thuốc là gì và vì sao thuốc có các hàm lượng khác nhau?

Hàm lượng thuốc là gì và vì sao thuốc có các hàm lượng khác nhau?

Để sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả, thì việc dùng đúng liều thuốc là hết sức quan trọng. Để có thể dùng đúng liều, bạn cần biết hàm lượng thuốc của loại thuốc đang dùng. Bởi trong mỗi loại thuốc có các biệt dược khác nhau, có cùng một loại hoạt chất nhưng hàm lượng của mỗi loại lại khác nhau.

1. Hàm lượng thuốc là gì?

Hàm lượng hoạt chất là khối lượng của một loại hoạt chất cụ thể có trong sản phẩm thuốc. Có những loại thuốc cùng tên hoạt chất nhưng có hàm lượng khác nhau thì số lượng thuốc và số lần sử dụng thuốc sẽ khác nhau. Vì vậy bạn cần phải biết hàm lượng hoạt chất loại thuốc đang sử dụng là bao nhiêu để dùng cho đúng.

Hàm lượng hoạt chất chính thường được tính trong một đơn vị liều như 1 viên thuốc, 5ml siro, 1 gói bột pha hỗn dịch,.. thường được gắn liền ngay sau tên hoạt chất trên bao bì của sản phẩm. Bạn cũng có thể tìm hàm lượng hoạt chất chi tiết của các thành phần trong tờ thông tin thuốc.

Ví dụ: Tên biệt dược là Efferalgan, tên hoạt chất là Paracetamol có hàm lượng thuốc là 500mg

Ví dụ 2: Tên biệt dược là Augmentin, tên hoạt chất là Amoxicillin-Acid Clavulanic có hàm lượng hoạt chất là 500mg/62.5mg (Nghĩa là trong mỗi gói thuốc có hàm lượng hoạt chất Amoxicillin là 500mg, hàm lượng hoạt chất Acid clavulanic là 62.5mg)

Hàm lượng thuốc là chỉ số rất quan trọng để bác sĩ tính toán liều dùng trong những trường hợp cần điều chỉnh liều như trẻ em, người già, bệnh nhân suy thận…

2. Vì sao có các hàm lượng thuốc khác nhau?

Như thuốc viên Paracetamol 500mg có nghĩa là mỗi viên thuốc có hàm lượng paracetamol đúng 500mg và mỗi lần bạn uống một hay hai viên thuốc sẽ tùy chỉ định của bác sĩ để đảm bảo đúng liều. Tuy nhiên, cũng có một số sản phẩm có chứa paracetamol với hàm lượng khác, bạn cần chú ý để sử dụng liều lượng sao cho phù hợp.

Có nhiều nguyên nhân khiến cho các loại biệt dược có cùng hoạt chất nhưng có hàm lượng thuốc khác nhau.

Như trong trường hợp thuốc Aspirin, được sử dụng để phòng nhồi máu cơ tim thứ phát có hai loại viên Aspirin với hai hàm lượng khác nhau là 81mg và 75mg. Nguyên nhân có hàm lượng thuốc khác nhau là do dựa vào hai hệ thống đo lường khối lượng khác nhau để tính hàm lượng.

Hệ thống đo lường Anh – Mỹ sử dụng đơn vị khối lượng grain (gr) và pound (lb), còn hệ thống đo lường quốc tế (trong đó có Việt Nam) thì đơn vị là mg, g, kg với sự quy đổi như sau: 1gr = 65mg, 1 lb = 453g.

Vì vậy, có viên thuốc Aspirin được sản xuất theo hệ thống đo lường Anh – Mỹ với hàm lượng 1,25gr = 81mg và có viên được sản xuất với hàm lượng 75mg, ngoài ra còn có nơi còn sản xuất viên hàm lượng 80mg. Vì thuốc Aspirin được chứng minh có tác dụng phòng ngừa bệnh lý tim mạch với liều lượng mỗi lần 75 – 325mg, vì vậy trong trường hợp này việc dùng thuốc Aspirin với các hàm lượng khác nhau là không khác biệt.

Còn các trường hợp có sự khác nhau về hàm lượng thuốc là do hãng sản xuất thuốc có hàm lượng khác nhau phải được nghiên cứu thử nghiệm lâm sàng và sau đó làm thủ tục đăng ký để được các cơ quan quản lý dược chấp thuận cho lưu hành.

Hy vọng với những thông tin trên đã giúp bạn hiểu tại sao giữa các thuốc lại có hàm lượng khác nhau. Việc hiểu rõ về thuốc cùng liều lượng và cách sử dụng sẽ mang đến hiệu quả cho quá trình điều trị.

Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/thong-tin-duoc/su-dung-thuoc-toan/ham-luong-thuoc-la-gi-va-vi-sao-thuoc-co-cac-ham-luong-khac-nhau/